PDA

View Full Version : Cách chỉnh xăng gió xe (Chế hoà khí) cho đúng!

Jolie2004
06-12-2008, 12:33 AM
Chào các bác!

Có nhiều anh em quan tâm đến vấn đề chỉnh xăng gió cho chế hoà khí! Em xin lập thớt này để anh em có chổ để trao đổi sâu hơn về vấn đề này!:number_one:

Hy vọng được anh em chia sẽ nhiều hơn!

Thân. >:D<

tonydinh
08-12-2008, 07:44 PM
Em có tham vấn một bác cũng rành về máy móc...Bác ấy nói nếu thợ giỏi thì chỉ cần nhìn đầu Buri màu gì là biết bệnh xăng gió của em nó.

Bác ấy còn nói đầu buri màu đỏ gạch là xe canh xăng gió tốt, không dư không thiếu. Các bác thấy vậy có đúng hok

modles
08-12-2008, 08:42 PM
đúng gồi, đỏ gạch là tốt, trắng là thiếu xăng, đen là dư xăng......còn xanh thì.....em chưa biết ....hehhe

Jolie2004
09-12-2008, 09:22 PM
Thông thường chỉnh granti xe em làm theo từng bước sau:

- Dựng chống đứng cho xe của bạn.

- Dùng tuộc vít đúng cỡ vặn cả hai ốc xăng và ốc gió vào hết cỡ (ngược chiều kim đồng hồ). Ốc xăng là ốc nằm thẳng dưới trụ ga, ốc còn lại là ốc gió. Lưu ý quan trọng, bộ chế hòa khí (bình xăng con) làm bằng Antimoine, một kim loại rất mềm, nếu vặn ốc quá mạnh sẽ làm tuôn răng, chỉ vặn tuộc vít bằng HAI ĐẦU NGÓN TAY.

- Lưu ý là chỉnh granti trong lúc máy còn nóng sẽ "chính xác" hơn máy nguội, vì khi máy nguội, vòng tua máy sẽ cao hơn bình thường, nhằm mục đích làm máy nóng nhanh hơn.

- Buông tay ga. Nới lỏng ốc gió theo chiều ngược kim đồng hồ, thật chậm. Thoạt đầu máy sẽ nổ lụp bụp (do dư xăng), ghi nhận vị trí ốc gió khi vừa hết tiếng nổ lụp bụp ở ống pô. Thí dụ vị trí A.Tiếp tục nới ốc gió, máy sẽ rú lên dữ dội, càng nới càng tăng tốc ( do thiếu xăng, dư gió), ghi nhận vị trí tốc độ máy cao nhất ( nới thêm cũng không tăng thêm vận tốc, thường phải vặn ốc gió thuận chiều kim đồng hồ để trở về vị trí lúc máy có tốc độ cao nhất vừa rồi). Thí dụ vị trí B. Vặn ốc gió vào vị trí chính giữa A và B.

- Nới dần ốc xăng theo chiều ngược kim đồng hồ cho tới khi máy nổ "ổn định" và đều, xe không rung lên từng hồi, hoặc không tắt máy. (có thể kiểm tra lại lần cuối bằng cách rồ vặn mạnh tay ga rồi bóp mạnh thắng sau cho bánh xe dừng lại, nếu ga dịu lại ngay và không tắt máy là tốt rồi)

Lưu ý, máy nổ ổn định không có nghĩa là nổ nhỏ ( nhiều người thường hiểu sai, chỉnh ralentir là chỉnh cho máy nổ nhỏ nhất). Vòng máy phải đạt một vận tốc tối thiểu nào đó mới đủ ổn định.

Vài bước căn bản mà em có dịp tìm hiểu thêm!

tdk982
21-02-2009, 01:26 AM
một cách khác nửa là : vặn ốc ga vào chút xíu cho máy nổ to chút xíu (để đứng tắt máy) , tháo cục sạc ra (có thể rút 3 cọng dây màu vàng dưới mâm ra củng được ) , chình ốc gió vào tối đa , dùng đồng hồ đo (để thang đo AC, 250v ,tốt nhất dùng đồng hồ điện từ cho chính xác ), 2 que đồng hồ , chập vào 2 sợi dây màu vàng trong 3 sợi từ mâm lửa lên , chỉnh ốc gió ra từ và quan sát chỉ số của đồng hồ , cho đến khi nào thấy chỉ số đồng hồ là lớn nhất thì dừng chỉnh ốc gió ngay chổ đó (vì khi này lựong gió xăng tương đối lí tưởng{14,7:1} nên máy nổ to và điện thế củng lớn nhất vì không có ổn áp của sạc), chỉnh ốc ga lại cho máy nổ nhỏ lại nhưng không tắt máy khi nổ ở galenti . .... còn lại đấu dây hay đấu sạc lại (tùy bạn tháo cái nào ra lúc ban đầu). ...
cái này là cách chỉnh của mình dấy nha , chưa thấy ai áp dụng . mấy bạn chỉnh xong , chạy vài ngày , thóa bu gi kiểm tra sẽ thấy nó chính xác lắm đấy (thay vì dùng đồng hồ tua mắc tiền ,như SYM thường làm )

Adven
21-02-2009, 01:39 AM
một cách khác nửa là : vặn ốc ga vào chút xíu cho máy nổ to chút xíu (để đứng tắt máy) , tháo cục sạc ra (có thể rút 3 cọng dây màu vàng dưới mâm ra củng được ) , chình ốc gió vào tối đa , dùng đồng hồ đo (để thang đo AC, 250v ,tốt nhất dùng đồng hồ điện từ cho chính xác ), 2 que đồng hồ , chập vào 2 sợi dây màu vàng trong 3 sợi từ mâm lửa lên , chỉnh ốc gió ra từ và quan sát chỉ số của đồng hồ , cho đến khi nào thấy chỉ số đồng hồ là lớn nhất thì dừng chỉnh ốc gió ngay chổ đó (vì khi này lựong gió xăng tương đối lí tưởng{14,7:1} nên máy nổ to và điện thế củng lớn nhất vì không có ổn áp của sạc), chỉnh ốc ga lại cho máy nổ nhỏ lại nhưng không tắt máy khi nổ ở galenti . .... còn lại đấu dây hay đấu sạc lại (tùy bạn tháo cái nào ra lúc ban đầu). ...
cái này là cách chỉnh của mình dấy nha , chưa thấy ai áp dụng . mấy bạn chỉnh xong , chạy vài ngày , thóa bu gi kiểm tra sẽ thấy nó chính xác lắm đấy (thay vì dùng đồng hồ tua mắc tiền ,như SYM thường làm )

Bài bác viết hay quá, có dịp e sẽ thử ngay cách của bác mới dc, thanks bác đã chia sẽ tuyệt chiêu wá độc đáo mặc dù chưa biết nó ra sao :D

minhnam0976
28-02-2009, 01:08 PM
Em là thành viên mới. Kính mong các bác chiếu cố.

Em có một vấn đề nhỏ với em Suzuki GN125 của em. Mô tả bệnh: Chạy nóng máy bắt đầu có hiện tượng khi dừng xe vê ga thì garanti như bị hụt nếu để garanti nhỏ thì chết máy luôn. Em đã kiểm tra IC, nạp, cao áp và bugi đều tốt. Vậy kính mong các bác chỉ giùm em cách khác phục. Nếu phải ra thợ thì gặp ai, ở đâu? Em ở Hà Nội.

Thanks các bác nhiều.

tdk982
28-02-2009, 11:56 PM
Em là thành viên mới. Kính mong các bác chiếu cố.

Em có một vấn đề nhỏ với em Suzuki GN125 của em. Mô tả bệnh: Chạy nóng máy bắt đầu có hiện tượng khi dừng xe vê ga thì garanti như bị hụt nếu để garanti nhỏ thì chết máy luôn. Em đã kiểm tra IC, nạp, cao áp và bugi đều tốt. Vậy kính mong các bác chỉ giùm em cách khác phục. Nếu phải ra thợ thì gặp ai, ở đâu? Em ở Hà Nội.

Thanks các bác nhiều.

xem lại bộ chế hòa khí nha pác , lúc trước xe mình củng bị , thì ra kim ga nó mòn không đều , canh chỉnh lại la ok . lại những tiệm nào chuyên về BXC làm nha , ở SG thì wa góc ngả tư sư vạn hạnh ,lí thái tổ , ở HN thì mình không biết .. thân

damme
01-03-2009, 12:12 AM
Bác tdk892 rất khoa học nhưng thời gian kiểm tra hơi bị lâu.Em nghi cách của bác jolie2004 dể lam hơn em noi thiệt tình xin mấy bác đừng giận8->:-/

Jolie2004
07-03-2009, 12:42 AM
xem lại bộ chế hòa khí nha pác , lúc trước xe mình củng bị , thì ra kim ga nó mòn không đều , canh chỉnh lại la ok . lại những tiệm nào chuyên về BXC làm nha , ở SG thì wa góc ngả tư sư vạn hạnh ,lí thái tổ , ở HN thì mình không biết .. thân

ý bác nói đến tiệm Quân - Hữu Phước góc Sư vạn hạnh nối dài và Lý Thái Tổ phải ko bác! Có bác chủ tiệm ốm ốm tóc dài cũng nghệ sỹ lắm đó :D

tdk982
08-03-2009, 07:48 PM
ý bác nói đến tiệm Quân - Hữu Phước góc Sư vạn hạnh nối dài và Lý Thái Tổ phải ko bác! Có bác chủ tiệm ốm ốm tóc dài cũng nghệ sỹ lắm đó :D

ok , chổ đó làm củng ok lắm , nếu pác nào có nghiên cứu về bxc loại SU(CV) ,thì thấy nó rất đơn giản lắm , đây là loại BXC có đường kính họng khuyết tán thay đổi tự động ,quá trình di chuyễn của trụ ga được thực hiện nhờ áp thấp nơi họng khuyếch tán ,áp thấp họng khuyếch tán thay đổi theo vị trí tay ga và tốc dộ động cơ .
BXC của suzuki avennis có 4 dây điện (bu,bk/o,y,br)đưa vào ECU hết(IC) , 3 dây cãm biến tay ga (bu,bk/o,y), 2 dây sáp nhiệt(br ,o) ,1 dây sưởi ấm sưởi ấm BXC(y/w) (hoạt động khi nhiệt độ môi trường nhỏ hơn 5 độ C)
ps: bu: xanh biển ,bk/o đen sọc cam ,y: vàng ,y/w :vàn sọc trắng ,br: nâu

laokec
09-03-2009, 07:38 AM
Ấy dà, biết từng cọng dây và chức năng của nó thì Bác này chắc là kỹ sư cơ khí rồi... Mấy chuyên từ ngành cơ khí nghe mà quen quen mần sao hihi... Pác được đào tạo ở "lò" Bách Khoa toàn thư phải ko?

laokec
09-03-2009, 07:47 AM
Sẵn tiện bác cho hỏi lon nhớt Top 1 của USA, độ nhớt 20W - 50 xài được ko vậy? Hôm qua thằng bạn nó giới thiệu hàng nhập của Mỹ mà giá ko cao mấy so với nhớt trên thị trường khoảng 80k/lon 0.8 thui, chạy 4000km mới thay, có mùi thơm,,, làm mình chơi 2 lon 0.8 mà chỉ xài 1.2 nên còn dư 0.4 chưa biết đổ đâu hihi!

tdk982
09-03-2009, 06:26 PM
bên này là bàn về vấn đề chỉnh xăng gió liên quan đến BXC mà . "nhớt mình chỉ chơi mobile1 racing 4t, 200k 1 lon 1 lít (cây xăng ngay bùng binh lê hồng phong -lí thái tổ) , đổ vào máy chạy êm ru , tầm 5000k mình mới thay nhớt 1 lần"

Adven
09-03-2009, 10:53 PM
bên này là bàn về vấn đề chỉnh xăng gió liên quan đến BXC mà . "nhớt mình chỉ chơi mobile1 racing 4t, 200k 1 lon 1 lít (cây xăng ngay bùng binh lê hồng phong -lí thái tổ) , đổ vào máy chạy êm ru , tầm 5000k mình mới thay nhớt 1 lần"

Bác , em ngưỡng mộ bác quá, cuối tuần này thứ 7 hay CN bác có rãnh chăng ghé Offline cho e dc biết mặt bác nhé :beer:

shdodai
09-03-2009, 10:58 PM
Chào các bác!

Có nhiều anh em quan tâm đến vấn đề chỉnh xăng gió cho chế hoà khí! Em xin lập thớt này để anh em có chổ để trao đổi sâu hơn về vấn đề này!:number_one:

Hy vọng được anh em chia sẽ nhiều hơn!

Thân. >:D<

cái ông này nhanh tay lẹ chưng thiệt,tui định phang cái thớt này...đậu pọngX(

Jolie2004
10-03-2009, 12:23 AM
haha....bác lại trêu e rồi, về BXC còn vô số thứ, tiếp chiêu luôn bác shdodai!!! :D

shdodai
10-03-2009, 12:37 AM
haha....bác lại trêu e rồi, về BXC còn vô số thứ, tiếp chiêu luôn bác shdodai!!! :D

thôi,cái thớt của ông,tui nấu nướng lung tung có mà ăn đấm,vọt lẹ

Jolie2004
10-03-2009, 05:21 PM
ok , chổ đó làm củng ok lắm , nếu pác nào có nghiên cứu về bxc loại SU(CV) ,thì thấy nó rất đơn giản lắm , đây là loại BXC có đường kính họng khuyết tán thay đổi tự động ,quá trình di chuyễn của trụ ga được thực hiện nhờ áp thấp nơi họng khuyếch tán ,áp thấp họng khuyếch tán thay đổi theo vị trí tay ga và tốc dộ động cơ .
BXC của suzuki avennis có 4 dây điện (bu,bk/o,y,br)đưa vào ECU hết(IC) , 3 dây cãm biến tay ga (bu,bk/o,y), 2 dây sáp nhiệt(br ,o) ,1 dây sưởi ấm sưởi ấm BXC(y/w) (hoạt động khi nhiệt độ môi trường nhỏ hơn 5 độ C)
ps: bu: xanh biển ,bk/o đen sọc cam ,y: vàng ,y/w :vàn sọc trắng ,br: nâu

Bổ sung tí hình minh hoạ giúp bác tdk982 phát nhé :D

shdodai
12-03-2009, 08:10 AM
các bác nói rõ hơn cho anh em cùng vào tài liệu phần này,từ lúc hơi gió và bơm xăng vào bxc,nó pha chế thế nào để dể hiểu,e thấy cái thớt này hot và có giá phết...xem hình cứ như cưỡi bò lên núi,nan nỉ các ông đấy...

Jolie2004
12-03-2009, 12:33 PM
Có sẵn một bài viết hay, em xin chia sẻ với bác luôn!

Chế hòa khí (hay còn gọi là bình xăng con), được sử dụng trên cả xe máy và ôtô từ những năm đầu của ngành công nghiệp này. Nhiệm vụ của nó là hòa trộn không khí và xăng cho động cơ. Không khí và nhiên liệu sau khi đi qua chế hòa khí bị hút vào xi-lanh và thực hiện quy trình nén-nổ tại đây. Chế hòa khí chỉ có ở các động cơ xăng, còn động cơ diesel phun nhiên liệu trực tiếp vào buồng đốt.

Chế hòa khí hoạt động theo nguyên tắc: Không khí đi vào qua đường dẫn hẹp (cửa phun) tạo thành chân không một phần. Do chênh lệch áp suất giữa cửa phun và bình chứa nên nhiên liệu sẽ đi qua ống phun và hòa lẫn vào dòng không khí.

Mục tiêu của tất cả các chế hòa khí là tạo nên một hòa khí có tỷ lệ khối lượng tối ưu giữa không khí và nhiên liệu là 14,7:1. Với những hòa khí đạt tỷ lệ trên, nó sẽ cháy hoàn toàn. Một hỗn hợp nào đó có tỷ lệ thấp hơn được gọi là "giàu" do có quá nhiều nhiên liệu so với không khí. Ngược lại, hỗn hợp đó được coi là "nghèo".

Hỗn hợp giàu sẽ không cháy hết do thừa nhiên liệu và gây hao xăng. Trong khi đó, hỗn hợp nghèo không sinh ra công tối đa, khiến động cơ làm việc yếu và thiếu ổn định. Để thực hiện điều này, chế hòa khí phải kiểm soát được lượng không khí đi vào động cơ và thông qua đó cung cấp một lượng nhiên liệu phù hợp. Tuy nhiên, điểm yếu của các loại chế hòa khí là chỉ đáp ứng tỷ lệ lý tưởng ở khoảng vận hành nhất định nên xe hoạt động không hiệu quả.

Hệ thống phun nhiên liệu điện tử

Xuất hiện sau kiểu phun nhiên liệu chế hòa khí khoảng 70 năm nhưng hệ thống phun nhiên liệu điện tử EFI (Electronic Fuel Injection) nhanh ***ng trở nên phổ biến bởi nó khắc phục được điểm yếu nhất của chế hòa khí.
Kim phun của hệ thống phun nhiên liệu EFI. Ảnh: Ford.

Do vận hành tự động nên hệ thống EFI cần có các thông số để điều khiển kim phun đóng mở trong khoảng thời gian sao cho lượng nhiên liệu vừa đủ để tạo nên hỗn hợp lý tưởng. Các thông số cần thiết để EFI hoạt động ổn định là góc quay và tốc độ trục khuỷu, lưu lượng khí nạp, nhiệt độ khí nạp, nhiệt độ nước làm mát, tỷ lệ hỗn hợp, nồng độ oxy ở khí thải....Những số liệu này được thu thập từ các cảm biến đặt khắp nơi trong động cơ.

Phân loại theo vị trí đặt kim phun, EFI được chia thành loại phun đa điểm MFI (Multiport Fuel Injection) và phun xăng tập trung (kim phun đặt trước bướm ga). Ở MFI, mỗi xi-lanh sẽ có một kim phun tức động cơ V6 sẽ có 6 kim phun và V8 sẽ có 8 kim. Không khí và nhiên liệu sẽ hòa trộn ngay tại xi-lanh. Trong khi đó, loại phun xăng tập trung chỉ có một kim phun đặt trên ống nạp cho các xi-lanh.

Ưu nhược điểm của các loại

Sự phổ biến của phun xăng điện tử EFI đã chứng tỏ ưu điểm lớn của nó. Khác với chế hòa khí, EFI mà đặc biệt là loại đa điểm MFI có thể tạo nên những hòa khí có tỷ lệ gần ngưỡng lý tưởng ở tất cả các xi-lanh, tùy theo điều kiện vận hành của chúng. Điều này có nghĩa hòa khí ở các buồng đốt đều cháy hết, qua đó sinh công tối đa trong khi lượng nhiên liệu tiêu thụ ở mức vừa đủ.

Ngoài ưu điểm trên, EFI có thể điều chỉnh lượng xăng theo từng chế độ vận hành của động cơ. Chẳng hạn như khi khởi động, hòa khí cần giàu xăng để cháy, hệ thống sẽ phun xăng nhiều hơn. Khi động cơ đã ổn định, máy tính điều khiển sao cho nhiên liệu ở mức vừa đủ. Như vậy, xét trên phương diện sử dụng nhiên liệu, EFI rõ ràng có nhiều ưu điểm hơn so với chế hòa khí.

Tuy nhiên, rắc rối của EFI bắt nguồn từ chính sự phức tạp của nó. Nếu xảy ra hỏng hóc, người sử dụng chỉ còn cách mang xe vào garage, nhờ các kỹ thuật viên dùng máy đọc lỗi để xác định nguyên nhân. Trong khi với chế hòa khí, một người thợ bình thường cũng có thể chẩn đoán và khắc phục được. Ngoài ra, EFI sử dụng rất nhiều cảm biến nên chỉ cần một chiếc bị hỏng, cả hệ thống sẽ bị ảnh hưởng, động cơ làm việc ổn định.

Hỏng hóc thường xảy ra nhất với những loại xe sử dụng EFI ở Việt Nam là tắc đầu kim phun. Nguyên nhân do chất lượng xăng ở nước ta chưa cao nên dễ tạo cặn trên đầu kim, gây tắc khiến động cơ không khởi động hoặc chết máy.

Hiện nay, một vài hãng nhân cơ hội này giới thiệu những sản phẩm có khả năng làm sạch đầu kim bằng cách pha vào xăng. Tuy nhiên, với những chất gây tác động đến cả hệ thống cấp liệu, bạn không nên dùng ngay mà tham khảo thêm ở nhiều nguồn. Cách tốt nhất là hãy sử dụng sản phẩm của những nhà sản xuất tên tuổi và có đảm bảo từ hãng xe mà mình sử dụng. :number_one:

(st)

shdodai
12-03-2009, 02:23 PM
vẫn chưa sáng tỏ lắm bác jo ơi,thí dụ cụ thểcho con bxc epi đi...có ai có hình mặt cắt bxc con này ko,có nhều cái lỗ trên bxc mà khối người ko các biết bác ạ.

tdk982
12-03-2009, 11:14 PM
khi mình xong topic về chuyên đề điện Avennis , thì mình sẻ làm tiếp chuyên đề về BXC avennis luôn , nói nôm na , bxc tay ga (loại SU(CV)) thì có nhiều cải tiến hơn loại thường mà các xe Dream ,Wave , đời củ sử dụng , nó có thêm đường bơm tăng tốc , các đường hổ trợ galenti , các mạch làm đậm đặc biệt , .... các đường gió rất phức tạp , nhưng khi pác hiểu pác sẽ thấy nó vô cùng đơn giản , và pác sẽ nhận ra được cái hay của nó . mình sẽ gởi pác 1 hình phát họa loại BXC loại đời củ các xe số hay sử dụng . tham khảo đi nha , mình sẽ mô phỏng nó làm việc ở chế độ galenti nha , nó sẻ di vào theo 1 mạch galenti riêng , thông qua ziclo phụ (Ziclo galenti ) khi đó Ziclo chính ,đóng hoàn toàn
hình tham khảo nha :
Loại này khi tăng tốc thì nó sẻ nhích trực tiếp trụ ga lên luôn . Khi làm chuyên đề BXC Avennis , mình sẽ giãi thích tại sao ? xe tay ga không thể bốc đâu như xe số luôn ..,,, còn nhiều điều hay lắm , nếu có việc offline cùng ae , ai có BXC avenis đem theo , mình sẻ nói từng công dụng của nó cho các ace hiểu , vì BXC hoạt động trừu tượng , mình không thể nhìn thấy nó hoạt động như thế nào , nên phải có cách giải thích hợp lí mới được , BXC Avenis sử dụng áp thấp là chủ yếu , nên dản hơi rất quan trọng , và một điều cần lưu ý nửa là tất cả nhưng gì Honda làm , thì Suzuki đều làm ngược lại , chẳng hạn : mạch làm đậm của Honda thì giảm gió , nhưng Suzuki chơi sang thêm xăng vào ,một thí dụ khác nừa là : xe dream tem lửa Honda , dàn điện làm rất chuẩn , vừa đủ sài thôi , nếu ae tinh ý chút , độ sơ lại lửa thì nó sẻ mạnh vô cùng ,chủ ý làm dàn lửa vừa đủ để xe nó chạy được tiết kiệm xăng nửa đó .... nói sơ sơ , a e tự tìm hiểu thêm nha
Honda sản xuất xe thưong mại , nhắm vào tiết kiệm , độ bền là chính , Honda rất tiết kiệm , cài gì củng tính toán vừa đủ , nhưng Suzuki và YaMAHA thì chơi sang lắm , làm dư và xe chạy bốc là chính , nói nôm na là quan trọng về tốc độ là chính

shdodai
13-03-2009, 12:36 AM
bác rủ lòng thương cho cái thớt này có chử cho em đọc với,em ko off được...bác nói có dịp offline bác talk e lấy gì đọc huhu...thương em với

Adven
13-03-2009, 01:45 AM
Chính xác làm bác tdk ko biết bác đang làm việc ở đâu mà rành về mấy cái này hay quá, em thì e chỉ nghe tiếng nổ máy của xe. Xe honda nếu các bác tinh ý thính tai lắng nghe thì sẽ thấy nó nổ thưa hơn tiếng của SU va Ya rất nhiều.
Khi lên ga đề ba cũng vậy do quá trình nổ nhanh và nạp lẹ nên lúc nào xe cũng bốc. Điển hình là con Fu neo của em 125cc thoạt đầu leo lên thấy rất mạnh, nhưng khác lạ 1 chỗ nghe tiếng máy nổ thưa lắm. Nên lúc để ba e chẳng bao giờ đề lại con Jupiter mac dù máy nó có 110cc thôi.
Đổi lại xe em chạy tiếng kiệm hơn nhiều vì kéo ga ầm ầm mà nó chỉ tiêu hao 50km/lít. Còn mà chạy từ tốn chưa biết bao nhiêu :D và bình xăng cũng chỉ có 3.7lít
Đổi lại con Ju chưa test mức tiêu hao nó bao nhiêu cả nhưng bình xăng nó đến 4.5 lít lận :D

tdk982
13-03-2009, 07:23 PM
Chính xác làm bác tdk ko biết bác đang làm việc ở đâu mà rành về mấy cái này hay quá, em thì e chỉ nghe tiếng nổ máy của xe. Xe honda nếu các bác tinh ý thính tai lắng nghe thì sẽ thấy nó nổ thưa hơn tiếng của SU va Ya rất nhiều.
Khi lên ga đề ba cũng vậy do quá trình nổ nhanh và nạp lẹ nên lúc nào xe cũng bốc. Điển hình là con Fu neo của em 125cc thoạt đầu leo lên thấy rất mạnh, nhưng khác lạ 1 chỗ nghe tiếng máy nổ thưa lắm. Nên lúc để ba e chẳng bao giờ đề lại con Jupiter mac dù máy nó có 110cc thôi.
Đổi lại xe em chạy tiếng kiệm hơn nhiều vì kéo ga ầm ầm mà nó chỉ tiêu hao 50km/lít. Còn mà chạy từ tốn chưa biết bao nhiêu :D và bình xăng cũng chỉ có 3.7lít
Đổi lại con Ju chưa test mức tiêu hao nó bao nhiêu cả nhưng bình xăng nó đến 4.5 lít lận :D
CÙng nghiên cứu thôi mà , vấn đề máy bốc , thì do nhiêu nguyên nhân lắm , chẳng hạn , thiết kế buồng nổ theo dạng tam cầu , thì giúp ít giảm diện tích tiếp xúc nhiệt ,đồng thời giảm tổn thất nhiệt tăng hiệu suất và công sâut1 động cơ rất nhiều (cái này Yamaha Nouvo LX làm rất tốt ) ,, một thí dụ khác nửa là , nếu thiết kế góc nghiêp của xúp bắp hút nhỏ , qua đó có thể giảm thể tích buồng đốt ,nên tăng tỉ số nén , giúp đông cơ hoạt động mạnh hơn , một cái khác cho pác hiểu nửa nè , nếu thiết kế đường kính xuppap nạp và xả lớn , thì tăng khả năng hiệu suất nạp và xả , giúp xe tăng tốc nhanh hơn ,đặc biệ đáp ứng rất nhanh ở chế độ tải nặng .... cùng ace tham khảo và nghiên cưu thôi mà . Mình đang thiết kế hệ thống phun xăng điện tử trên xe dream đời củ , Pác Adven muốn đổi qua phun xăng điện tử không nhỉ ? , nên thời gian tới có thể không rãnh , ace có gì mới post lên tham khảo nhau nha

Garynguyen
14-03-2009, 11:26 AM
Bác Avenis này chắc học cơ khí chế tạo máy đây, nội công hơi bị cao đấy, sao bác không thử ngâm cứu làm cách nào để Epi&adven nạp nhanh như @,Dylan, SH nhỉ. Làm được cái này chắc A E mình phải tung hô vạn té Bác Adven quá

Adven
14-03-2009, 12:45 PM
Bác Avenis này chắc học cơ khí chế tạo máy đây, nội công hơi bị cao đấy, sao bác không thử ngâm cứu làm cách nào để Epi&adven nạp nhanh như @,Dylan, SH nhỉ. Làm được cái này chắc A E mình phải tung hô vạn té Bác Adven quá

Ui kinh nghiệm thô thiễn thôi bác ơi tdk982 <<~~ Kỹ sư cơ khí chính gốc đây. Bác tdk982 rất rành về máy móc và các thiết kế của xe gắn máy. Bác ơi bác có vui lòng ra offline được ko bác :D

cphiem
18-05-2009, 01:13 AM
Vấn đề mới phát sinh gần đây là sau khi vi vu thì máy vẫn nổ tay ga vẫn miệt mài kéo nhưng vợ nó đình công không vi hành nữa (Kinh nghiệm qua hai bác Fatboy và bác Thevu) vậy trường hợp này là như thế nào các bác cho ý kiến với ạ.

Không biết là bác tdk182 đã xong cái vụ nghiên cứu của bác chưa để vào giúp anh em giải đáp thắc mắc ạ....

eric_Tran
18-05-2009, 09:30 AM
Số là con vợ em đang chay ...lên ga sau đó thả ga ra thì tốc độ vẫn 40km/h ...mặc dù đã trả hết ga rùi...nhưng vẫn 40km/h mà chạy...nhưng sau 1 lúc em lên ga rồi nhả..nhiều lần thì em nó trở lại bình thường..cái vụ án này thì lúc bị lúc không!!!mấy pác tư vấn cho em với!..Bị gì vậy pác hỡ!?

thevu
18-05-2009, 10:01 AM
Vấn đề mới phát sinh gần đây là sau khi vi vu thì máy vẫn nổ tay ga vẫn miệt mài kéo nhưng vợ nó đình công không vi hành nữa (Kinh nghiệm qua hai bác Fatboy và bác Thevu) vậy trường hợp này là như thế nào các bác cho ý kiến với ạ.

Không biết là bác tdk182 đã xong cái vụ nghiên cứu của bác chưa để vào giúp anh em giải đáp thắc mắc ạ....

Phục hồi BXC đi bác, hôm qua tính đi làm rồi mà mãi lo coi xe ( epi đầu to, xanh tiger ) với GagyNguyen cho bác Masumi82 nên trễ quá k làm được

Số là con vợ em đang chay ...lên ga sau đó thả ga ra thì tốc độ vẫn 40km/h ...mặc dù đã trả hết ga rùi...nhưng vẫn 40km/h mà chạy...nhưng sau 1 lúc em lên ga rồi nhả..nhiều lần thì em nó trở lại bình thường..cái vụ án này thì lúc bị lúc không!!!mấy pác tư vấn cho em với!..Bị gì vậy pác hỡ!?

chắc là kẹt dây ga đó bác, tra dầu mỡ vào đi, nếu k hết thì thay luôn dây ga

cphiem
18-05-2009, 10:10 AM
Hiện tượng của basc Eric còn phải xem thêm có triệu chứng kẹt ga hay không, nếu thả mà ga vẫn kẹt thì nó vẫn giữ nguyên thôi, vì mức 40km/h không lớn lắm so với mức gẩnty, vậy bác kiểm tra lại cái lò xo xem nó có bị rít quá không hay trái có bị bẩn quá không nhỉ.

Các bác nào rành hơn vào giúp bác í phát, em chỉ là lang băm thui à nha

Garynguyen
18-05-2009, 10:21 AM

Xe E để chiều T7 này A chỉnh lại cho. cần xem lại BXC, lò so trụ ga xem có bị cắt ngắn o? chỉnh lại lò xo 3 càn và bi nồi nữa thì chắc chắn xe tăng tốc nhanh thôi

Nice day!!

cphiem
18-05-2009, 10:56 AM
Cảm ơn bác Gary nhiều ạ :">

Cái vụ BXC mà bị đình công thì em chưa có bị, chỉ có hai bác VŨ bị thôi ạ, còn cái xe em nó lên hơi chậm nước giản em nghỉ có thể do cái ắc đó bác Gary ơi, hum nào bác hỏi dùm em Thọ Hà con ắc zin không nhé bác. Mà cái lò xo lớn nồi sau như thế nào là lò xo zin ạ? Em muốn đi Tân Thành chợ lùng xục nhưng ko biết zin như thế nào thì cũng như ko hikhik

leopard
27-05-2009, 05:53 PM
Đọc xong trang web này mới thấy anh Vũ nói đúng,chất luợng xăng giờ quá kém,chắc bình xăng con của mình hư cũng vì nguyên nhân này đây.
http://vietbao.vn/Xa-hoi/Xe-may-chet-pongtu-hang-loat-vi-xang-kem-chat-luong/65063648/157/

MitsubishiJolieSS
27-05-2009, 06:35 PM
Đọc xong trang web này mới thấy anh Vũ nói đúng,chất luợng xăng giờ quá kém,chắc bình xăng con của mình hư cũng vì nguyên nhân này đây.
http://vietbao.vn/Xa-hoi/Xe-may-chet-pongtu-hang-loat-vi-xang-kem-chat-luong/65063648/157/

Xưa nay em chỉ quen đổ có 1 chổ và 1 loại xăng thôi, thấy chạy ổn là cứ thế mà canh nó mà đổ.... không dám đè em nó ra đổ xăng chổ lạ...có ngày chết đứng như Từ Hải...hiii :bash:

Do đó đi đâu làm gì, nếu nhắm thấy thiếu xăng thì đi đổ ngay, tránh đổ lề đường, cây xăng lạ...:number_one:

Garynguyen
28-05-2009, 04:39 PM

Tin buồn đây le o pat oi bình xăng con của A Vũ gắn vô xe e thì chạy như vũ bảo còn BXC của E gắn vô thì E nó cứ ặc ặc hoài( chuẩn bị 1 vé mua BXC mới nhé). để tối nay về tuning lại tí nữa hi vọng Okie la

eric_Tran
28-05-2009, 05:03 PM
:( hy vong con vợ pác leo không phải thay BXC!!Thay BXC là đuối luôn đó..mong là chỉ sửa lặt vặt thì đỡ cho pác! Chúc pác may mắn...
P/s còn cái vụ xăng đó là thật không vậy! Cái đó là cũng lâu rồi (2006) chưa thấy xác minh gì rõ ràng mà!????(sao thấy ghê vậy..)

cphiem
28-05-2009, 07:40 PM
wow, vậy là Leopard phải mua BXC rồi kìa, hum nay ko biết giá là bi nhiêu oi fnhir hikhik 1chai 6 hay 2chai8 đây ặc ặc

speed
29-05-2009, 10:18 AM

tiệm này gần nhà em.hồi xưa em hay đem ra cho này cho anh quân làm lắm.nhưng bây giờ khi đm xe ra toàn là anh em học nghề vọc xe mình không àh.thấy củng ghê ghê.nói chung cảm thấy hên xui àh:bebe:^#(^

speed
29-05-2009, 11:11 AM
CÙng nghiên cứu thôi mà , vấn đề máy bốc , thì do nhiêu nguyên nhân lắm , chẳng hạn , thiết kế buồng nổ theo dạng tam cầu , thì giúp ít giảm diện tích tiếp xúc nhiệt ,đồng thời giảm tổn thất nhiệt tăng hiệu suất và công sâut1 động cơ rất nhiều (cái này Yamaha Nouvo LX làm rất tốt ) ,, một thí dụ khác nửa là , nếu thiết kế góc nghiêp của xúp bắp hút nhỏ , qua đó có thể giảm thể tích buồng đốt ,nên tăng tỉ số nén , giúp đông cơ hoạt động mạnh hơn , một cái khác cho pác hiểu nửa nè , nếu thiết kế đường kính xuppap nạp và xả lớn , thì tăng khả năng hiệu suất nạp và xả , giúp xe tăng tốc nhanh hơn ,đặc biệ đáp ứng rất nhanh ở chế độ tải nặng .... cùng ace tham khảo và nghiên cưu thôi mà . Mình đang thiết kế hệ thống phun xăng điện tử trên xe dream đời củ , Pác Adven muốn đổi qua phun xăng điện tử không nhỉ ? , nên thời gian tới có thể không rãnh , ace có gì mới post lên tham khảo nhau nha

em thấy bác mở tiệm sửa xe thì chắc không kịp làm quá.!
hay em mở tiệm mời bác về nhé.chỉ sửa cho anh em trong hội thôi.>:D<

leopard
29-05-2009, 12:00 PM
Tin buồn đây le o pat oi bình xăng con của A Vũ gắn vô xe e thì chạy như vũ bảo còn BXC của E gắn vô thì E nó cứ ặc ặc hoài( chuẩn bị 1 vé mua BXC mới nhé). để tối nay về tuning lại tí nữa hi vọng Okie la
Cám ơn anh,em đã chuần bị tinh thần từ trước rồi,để qua sinh nhật Mos rồi em thay mới luôn chạy cho nó bốc(chắc lên 160 quá:D).
Cphiem:Để xem tình hình chiến sự như thế nào đã rồi mình báo giá bxc luôn cho bác,mua đồ phải có anh có em cho nó vui>:).

51Z2-4635
14-06-2009, 06:49 PM
Các pác chỉ em cách chỉnh xăng gió máy đôi môtô với ạ

doluong678
29-12-2009, 10:03 PM
Các Anh cho em hỏi em mới mua cái xe Jupiter MX được 1 năm rồi mà kô biết cách chỉnh xăng gió làm sao cho đúng cả, nới gió ra hết cỡ rồi mà cũng ăn xăng lắm, ra thợ súc rữa BXC rồi cũng vâyj, mà thay mới thì kô có tiền, và khó nổ khi còn nguội máy lắm, phải đạp rất lâu mệt hết cả người, xe đi 100km hết 3lit xăng à, có Anh nào giúp em với

Rockfull
20-01-2010, 05:47 PM
Sau khi cưới được vợ cũng khá là ưng ý, và Rock đã cho e đi khám bệnh ở tất cả chuyên khoa và không quên make up cho e í nữa. Và để kiểm tra tình hình sức khỏe, chế độ ăn uống của e nó thế nào, Rock test thử xăng. Ban đầu lúc lấy xe về đổ đầy bình (ghi lại số km lúc đổ xăng) và chạy được tròn 100km thì đổ đầy bình tiếp. Đến lúc tính tiền, nhìn lên đồng hồ 2.95l @-) (cứ tưởng nhìn nhầm) cuống quá quên không ghi lại khoảnh khắc đó. Mà Rock đi làm trong nội thành HN đấy nhé, thỉnh thoảng cũng có bị tắc đường, thỉnh thoảng cũng chở 2, 3 :D. Nhưng mà thấy mọi người bảo xe mới ăn xăng đã 4l/100km rồi. Xe mình lấy về còn Gin hết nhé, chưa **ng chạm gì máy móc cả. Các bác vào giải thích hộ Rock nhé
Chân thành cảm ơn!>:D<

GabrielAvenis
20-01-2010, 05:50 PM
Vậy thì chúc mừng Rock full gòi

Rockfull
20-01-2010, 05:53 PM
Vậy thì chúc mừng Rock full gòi

Thank bác Gabriel nhé, nhưng Rockfull lại đang lo không hiểu tại sao lại ít thế (vì thấy mọi người bảo tiêu chuẩn xe mới là 4l/100km) :-/, hay là do công tơ mét chạy sai. Nhưng mà từ hôm lấy về cũng chạy khá nhiều, cũng phải tầm 100km

Jolie2004
20-01-2010, 05:56 PM
Hiện nay chưa có PP nào đo xăng chính xác, kể cả các ae trên này có đo đạc đi nữa...có một bài viết về cách đo xăng mà theo JO là tương đối thôi nhé, đó chính là thực hiện đi thực hiên lại 1 cách làm đo xăng mà mình cảm thấy dễ dàng nhất, sau đó tính giá trị trung bình của tất cả các lần đó. Kết quả này sẽ là kết quả gần đúng nhất :number_one:.

Dù sao cũng chúc mừng cho Rockfull kiếm dc E vợ ngon lành, quan trọng vẫn là ae mình cảm thấy vui với E nó :beer:

Rockfull
20-01-2010, 06:23 PM
Hiện nay chưa có PP nào đo xăng chính xác, kể cả các ae trên này có đo đạc đi nữa...có một bài viết về cách đo xăng mà theo JO là tương đối thôi nhé, đó chính là thực hiện đi thực hiên lại 1 cách làm đo xăng mà mình cảm thấy dễ dàng nhất, sau đó tính giá trị trung bình của tất cả các lần đó. Kết quả này sẽ là kết quả gần đúng nhất :number_one:.

Dù sao cũng chúc mừng cho Rockfull kiếm dc E vợ ngon lành, quan trọng vẫn là ae mình cảm thấy vui với E nó :beer:
Ok, Rock cũng đang test lại lần 2 xem thế nào, nhưng để ý thấy kim xăng xuống chậm lém :number_one:. Nhưng dù sao cũng khá hài lòng rồi. Thực ra ăn xăng ít hơn nhiều hơn chút không thành vấn đề, chủ yếu là cái tâm lý "xe ngon" í mờ :-bd
Thank bác Jo, thank cả nhà nhé :beer:

congkien
05-04-2010, 03:33 PM
các bác làm ơn cho em hỏi em muốn chỉnh galăngty xe jupiter MX mà chưa biết nút xăng ở chỗ nào? nút gió thì thấy rồi...có phải tháo yếm ra không? trước em đi con Nouvo thì nó có nút cao su ở thân máy, tháo ra là chỉnh được. còn con này em chưa tìm ra..mong các bác chỉ giúp...thank

hieumap1990
05-04-2010, 09:06 PM
mấy anh cho em hỏi,thay cái mút lọc gió khác thì xe đi ga đầu bị hụp,lên ga lớn thì không sao.giờ em muốn tự chỉnh gió lại cho xe em.cho em hỏi nguyên tắc chỉnh xăng gió là như thế nào ạh?gió vô nhìu thì xuống xăng nhiu? hay là gió nhìu xăng ít,gió ít xăng nhiu?mấy anh chỉ dùm em với ,để em làm bác sĩ cho vợ 1 lân.^^

Adven
13-11-2010, 01:24 AM
Có nên để lại đây e điện trên BXC EA không các bác? Và có nên sữ dụng đến bơm xăng phụ không các bác?
Nghe bác tkd nói là dây điện vào ECU trên EA có dây cảm biến ga nữa, em ko biết cái E điện trên BXC EA có dính đến cái này ko?
Và 1 điều nữa cái bơm xăng phụ khi dc sữ dụng rò mạnh ga nó bắn ra 1 tia xăng tròm trèm cũng cỡ 1 đường nước bán ra từ lổ xăng phụ hệt như đường nước trong mấy chai xị nước của thợ cắt tóc :-SS liệu có nên để lãi xài ko các bác?

Garynguyen
13-11-2010, 11:00 AM
Có nên để lại đây e điện trên BXC EA không các bác? Và có nên sữ dụng đến bơm xăng phụ không các bác?
Nghe bác tkd nói là dây điện vào ECU trên EA có dây cảm biến ga nữa, em ko biết cái E điện trên BXC EA có dính đến cái này ko?
Và 1 điều nữa cái bơm xăng phụ khi dc sữ dụng rò mạnh ga nó bắn ra 1 tia xăng tròm trèm cũng cỡ 1 đường nước bán ra từ lổ xăng phụ hệt như đường nước trong mấy chai xị nước của thợ cắt tóc :-SS liệu có nên để lãi xài ko các bác?
Adven:

Epicuro o có cảm biến bướm ga, Advenis thì có

Để bơm xăng phụ chạy bốc hơn, nhưng sẽ hao xăng hơn. vậy thì tùy E thích chạy bốc hay tiếc kiệm xăng.
nếu BXC còn ngon lành, Air điện còn hoạt động tốt thì cứ căm vô jack như zin, còn nếu air điên hư, thì cắm vô cũng o có tác dụng gì

hmdung
17-03-2011, 09:24 AM
Phục hồi bình xăng có ở Thành Đạt có Ok không các bạn? Xin cho ý kiến cám ơn

Anh Nguyen
17-03-2011, 11:46 AM
Phục hồi bình xăng có ở Thành Đạt có Ok không các bạn? Xin cho ý kiến cám ơn

BXC xe gì? và bị gì mà phải phục hồi?

hmdung
17-03-2011, 02:34 PM

BXC xe@,xe đang dùng bình thường, dựng chống đứng rĩ xăng dư, đề máy kg nổ (hết bình luôn)nở bugi ra kiểm tra thấy ướt hết hết Bugi

hmdung
17-03-2011, 02:58 PM

BXC xe@,xe đang dùng bình thường, dựng chống đứng rĩ xăng dư, đề máy kg nổ (hết bình luôn)nở bugi ra kiểm tra thấy ướt hết hết Bugi

Anh Nguyen
17-03-2011, 03:04 PM

Khả năng là phao xăng lệch => chảy xăng dư, ngộp xăng không nổ máy ( bugi ướt). Còn nếu bugi bị lên nhớt thì là chuyện khác à!

hmdung
17-03-2011, 04:19 PM
Khả năng là phao xăng lệch => chảy xăng dư, ngộp xăng không nổ máy ( bugi ướt). Còn nếu bugi bị lên nhớt thì là chuyện khác à!

Cám ơn Anh, Mình đã tháo Bugi ra và kiểm tra hơi còn tốt và xăng đã hết chảy ra rồi bây giờ là chuyện đề cho nổ máy và đi phục hồi BXC ở Thành Đạt sẳn vệ sinh luôn nồi

phi khanh
15-12-2011, 09:01 PM
chào các bạn
Có thể hơi lạc đề nhưng xin được cho tớ hỏi
Tớ có thể thay chế hoà khí loại khác cho con xe của tớ được không ( xe tớ là Win )

Garynguyen
15-12-2011, 09:05 PM
xe Win thì vô chợ Tân Thành tìm BXC xe Win gắn vô là xong. hoặc tìm BXC xe số khác có cùng công xuất máy va kiểu lắp đặt thì lắp vô xài thôi

boy987
15-12-2011, 11:00 PM
A Hùng cho e hỏi, hồi trước e có thấy, a xài pô e Koso có cánh quạt,nhìn rất cool, rất ngầu,a cho e xin vài dòng cảm nhận từ a ?
Và a cho e xin ý kiến về việc, e thay nguyên cái hộp Pô E to đùng = cái Koso này, or K&N loại :
Kiểu co gió: Thẳng
Họng gió: 52mm
Chiều dài lưới lọc: 127mm
Đường kính po air: 89mm
Lưu lượng gió qua mỗi phút: 329.7CFM
CFM:Cubic feet per minute

Nông Dân
16-12-2011, 11:55 AM
A Hùng cho e hỏi, hồi trước e có thấy, a xài pô e Koso có cánh quạt,nhìn rất cool, rất ngầu,a cho e xin vài dòng cảm nhận từ a ?
Và a cho e xin ý kiến về việc, e thay nguyên cái hộp Pô E to đùng = cái Koso này, or K&N loại :
http://www.tinhanhshop.com/san-pham/uploads/products/norms/1278503175_RA_0510.jpg

Anh nghĩ gắn cái này cũng oki nếu như bình xăng con của em ko bị rơi ra vì run chấn (vì cơ cấu gắn bình xăng con của Epi&Ave cần phải có pô e phía trên giử cho chắc hơn), và ko bị thấm nước khi rửa xe

modles
16-12-2011, 12:36 PM
Anh nghĩ gắn cái này cũng oki nếu như bình xăng con của em ko bị rơi ra vì run chấn (vì cơ cấu gắn bình xăng con của Epi&Ave cần phải có pô e phía trên giử cho chắc hơn), và ko bị thấm nước khi rửa xe

Lên level rồi nhen...phán nghe thuyết phục ghê....kakaka .... điều này cho thấy tại sao cái pô air của EA bằng nhựa xịn nhưng đa số đều bị nứt chân (tháo ra tháo vô nhiều lần cũng là lý do nhưng không phải là lý do chính), nó rung kinh dị quá mà........

Garynguyen
16-12-2011, 01:30 PM
http://www.tinhanhshop.com/san-pham/uploads/products/norms/1278503175_RA_0510.jpg
Hi Boy
cái bo air anh mua o xài cho BXC Epicuro mà cho BXC bông mai độ của Keihin. Epicuro nếu thay dc lộc gió sẽ cải thiện ga cuối đáng kể-> and dung lọc gió Polini
Lọc gió KN với họng gió 52mm thì o thể lắp vừa vô BXC epi vì đường kính ngoài của nó trên 60mm, chiều dài cái này cũng không thích hợp

boy987
16-12-2011, 05:09 PM
Tiếc wá,nhìn cái cánh quạt quay nó giống TurboCharger hjhjhj
Thế còn cái này thì sao a Gary ơi ? http://www.tinhanhshop.com/san-pham/san-pham-ru-1750-dung-cho-keihin-28-hoac-lon-hon_27462.html

Kiểu co gió: nghiêng 20 độ
Họng gió: 62mm
Chiều dài lưới lọc: 102mm
Đường kính po air: 95mm
Lưu lượng gió qua mỗi phút: 282.6CFM

Garynguyen
16-12-2011, 09:23 PM
Tiếc wá,nhìn cái cánh quạt quay nó giống TurboCharger hjhjhj
Thế còn cái này thì sao a Gary ơi ? http://www.tinhanhshop.com/san-pham/san-pham-ru-1750-dung-cho-keihin-28-hoac-lon-hon_27462.html

Kiểu co gió: nghiêng 20 độ
Họng gió: 62mm
Chiều dài lưới lọc: 102mm
Đường kính po air: 95mm
Lưu lượng gió qua mỗi phút: 282.6CFM

Cái này OK đấy E, đường kính ngoài BXC epi 55mm, chiều cao từ họng bxc lên mặc dưới yên 125mm
E cần kiểm tra chiều dài tổng thể của bộ lọc này nếu ngắn hơn khoảng cách từ họng BXC lên mặc dưới yên là OK

Garynguyen
16-12-2011, 09:59 PM
Cái này OK đấy E, đường kính ngoài BXC epi 55mm, chiều cao từ họng bxc lên mặc dưới yên 125mm
E cần kiểm tra chiều dài tổng thể của bộ lọc này nếu ngắn hơn khoảng cách từ họng BXC lên mặc dưới yên là OK

Sorry E! A vừa tra thông số xong E xem dưới đây:

Part RU-1750 Product Specifications
Product Style: Round Straight Universal Air Filter
Flange Angle: 20 degrees
Flange Inside Diameter: 2.438 in (62 mm)
Flange Length: 2 in (51 mm):cái này dài quá khiến tổng chiều dài thanh 51+102=153mm sẽ **ng yên xe
Flange Type: Angled
Height: 4 in (102 mm)
Outside Diameter: 3.75 in (95 mm)
Top Style: Rubber
Top Material/Finish: None
Filter Material: Cotton Gauze
Flanges: 1
Filter Re-Oiling Amount: 0.37 oz (11 ml)
Weight: 0.82 lb (0.37 kg)
Product Box Length: 4.63 in (117 mm)
Product Box Width: 4.63 in (117 mm)
Product Box Height: 7.25 in (184 mm

Garynguyen
16-12-2011, 10:16 PM
Sorry E! A vừa tra thông số xong E xem dưới đây:

Part RU-1750 Product Specifications
Product Style: Round Straight Universal Air Filter
Flange Angle: 20 degrees
Flange Inside Diameter: 2.438 in (62 mm)
Flange Length: 2 in (51 mm):cái này dài quá khiến tổng chiều dài thanh 51+102=153mm sẽ **ng yên xe
Flange Type: Angled
Height: 4 in (102 mm)
Outside Diameter: 3.75 in (95 mm)
Top Style: Rubber
Top Material/Finish: None
Filter Re-Oiling Amount: 0.37 oz (11 ml)
Weight: 0.82 lb (0.37 kg)
Product Box Length: 4.63 in (117 mm)
Product Box Width: 4.63 in (117 mm)
Product Box Height: 7.25 in (184 mm

Cái này OK ne 2 E giai
Part RC-5154 Product Specifications
Product Style: Round Tapered Universal Air Filter
Base Outside Diameter: 6.844 in (174 mm)
Flange Inside Diameter: 2.031 in (52 mm)
Flange Length: 1.781 in (45 mm)
Flange Offset: 0.844 in (21 mm)
Flange Type: Offset
Height: 2.563 in (65 mm)
Top Outside Diameter: 5.875 in (149 mm)
Top Style: Metal
Top Material/Finish: Chrome
Filter Re-Oiling Amount: 0.54 oz (16 ml)
Footnote 1: Top Has 1/2" Vent
Weight: 1.6 lb (0.7 kg)
Product Box Length: 7.06 in (179 mm)
Product Box Width: 7.06 in (179 mm)
Product Box Height: 7.13 in (181 mm)

phi khanh
17-12-2011, 08:27 PM
xe Win thì vô chợ Tân Thành tìm BXC xe Win gắn vô là xong. hoặc tìm BXC xe số khác có cùng công xuất máy va kiểu lắp đặt thì lắp vô xài thôi

chế bxc của dream thì họng hút của dream no nhỏ ->máy lì kinh.

-Jack-
24-12-2011, 12:15 PM
Thông thường chỉnh granti xe em làm theo từng bước sau:

- Dựng chống đứng cho xe của bạn.

- Dùng tuộc vít đúng cỡ vặn cả hai ốc xăng và ốc gió vào hết cỡ (ngược chiều kim đồng hồ). Ốc xăng là ốc nằm thẳng dưới trụ ga, ốc còn lại là ốc gió. Lưu ý quan trọng, bộ chế hòa khí (bình xăng con) làm bằng Antimoine, một kim loại rất mềm, nếu vặn ốc quá mạnh sẽ làm tuôn răng, chỉ vặn tuộc vít bằng HAI ĐẦU NGÓN TAY.

- Lưu ý là chỉnh granti trong lúc máy còn nóng sẽ "chính xác" hơn máy nguội, vì khi máy nguội, vòng tua máy sẽ cao hơn bình thường, nhằm mục đích làm máy nóng nhanh hơn.

- Buông tay ga. Nới lỏng ốc gió theo chiều ngược kim đồng hồ, thật chậm. Thoạt đầu máy sẽ nổ lụp bụp (do dư xăng), ghi nhận vị trí ốc gió khi vừa hết tiếng nổ lụp bụp ở ống pô. Thí dụ vị trí A.Tiếp tục nới ốc gió, máy sẽ rú lên dữ dội, càng nới càng tăng tốc ( do thiếu xăng, dư gió), ghi nhận vị trí tốc độ máy cao nhất ( nới thêm cũng không tăng thêm vận tốc, thường phải vặn ốc gió thuận chiều kim đồng hồ để trở về vị trí lúc máy có tốc độ cao nhất vừa rồi). Thí dụ vị trí B. Vặn ốc gió vào vị trí chính giữa A và B.

- Nới dần ốc xăng theo chiều ngược kim đồng hồ cho tới khi máy nổ "ổn định" và đều, xe không rung lên từng hồi, hoặc không tắt máy. (có thể kiểm tra lại lần cuối bằng cách rồ vặn mạnh tay ga rồi bóp mạnh thắng sau cho bánh xe dừng lại, nếu ga dịu lại ngay và không tắt máy là tốt rồi)

Lưu ý, máy nổ ổn định không có nghĩa là nổ nhỏ ( nhiều người thường hiểu sai, chỉnh ralentir là chỉnh cho máy nổ nhỏ nhất). Vòng máy phải đạt một vận tốc tối thiểu nào đó mới đủ ổn định.

Vài bước căn bản mà em có dịp tìm hiểu thêm!

Cho em hỏi cái này nhé tại em mới tập chỉnh nên hơi yếu. Nếu như vặn cả 2 ốc xăng và ốc vít vào hết cỡ theo chiều ngược chiều kim đồng hồ rồi làm sao nới lỏng ốc gió theo chiều ngược kim đồng hồ được nữa ? Anh có thể giải thích cho em hiểu rõ hơn được không ?

traunuoc73
27-12-2011, 10:05 AM
Cho em hỏi cái này nhé tại em mới tập chỉnh nên hơi yếu. Nếu như vặn cả 2 ốc xăng và ốc vít vào hết cỡ theo chiều ngược chiều kim đồng hồ rồi làm sao nới lỏng ốc gió theo chiều ngược kim đồng hồ được nữa ? Anh có thể giải thích cho em hiểu rõ hơn được không ?

hahaha... cái này là ông Jo bị "bắt giò" rồi nè! Hỏi chi cắc cớ vậy bác? Trong cơm lâu lâu cũng có sạn, biết tỏng là người ta lỡ tay viết nhầm mà nỡ "trém" ác thế???

Garynguyen
27-12-2011, 09:40 PM

bạn cần cho biết bạn muốn chỉnh xăng gió xe gì thì mọi người sẽ dễ tư vấn hơn. rất nhiềb BXC bây giờ o có vít chỉnh xăng, chỉ có vít gió thôi

binhsu7273
29-12-2011, 07:23 AM
cái ông này ko chịu đọc kỹ bài lại hỏi vớ vẩn thế ?
thế đã đọc cái đoạn này chưa : Lưu ý quan trọng, bộ chế hòa khí (bình xăng con) làm bằng Antimoine, một kim loại rất mềm,
nên cứ vặn theo ngược kim đồng hồ. mới đầu thì chặt sau đó vặn tiếp thì nó nhẹ ngay:77::77::21_002::21_002:

mika9967
14-02-2012, 10:38 PM
bạn cần cho biết bạn muốn chỉnh xăng gió xe gì thì mọi người sẽ dễ tư vấn hơn. rất nhiềb BXC bây giờ o có vít chỉnh xăng, chỉ có vít gió thôi

xin bác chỉ giáo cho cách chỉnh bxc xe rebel 250cc, đời 98, xe 1 bxc. xe tôi trước bị rỉ xăng ở giữa 2 nắp trên và dưới, tôi làm 1 vòng cao su non rồi ép vào, hiện tượng rỉ xăng thì hết rồi, nhưng chắc là cái vòng roan cao su non đội bình xăng lên khoảng 0,5mm, nên xe chạy hiện nay bị cà giựt, chạy không ngọt, xin các bác cao nhận chỉ giáo cho em 1 phen, mà muốn chỉnh con óc gió ở dưới bxc xe rebel mua cái tuvit đó ở đâu nhỉ?

TOMTIT
21-02-2012, 09:50 AM
Bác bị hụt xăng thì hạ cái phao xuống 1 chút - còn vis gió thì bác lấy cái lưỡi cưa sắt gãy bẻ 1 đoạn chỉnh , mua tuvit làm gì.

mika9967
21-02-2012, 03:36 PM
Bác bị hụt xăng thì hạ cái phao xuống 1 chút - còn vis gió thì bác lấy cái lưỡi cưa sắt gãy bẻ 1 đoạn chỉnh , mua tuvit làm gì.

không phải xăng bị hụt bác ơi, 2 quả bugi nó đen ngòm, là dư xăng rồi, kim xăng thị ở nấc cuối rồi, không thể hạ xuống được nữa, ốc gió cũng chỉnh để xem từ từ xem thế nào, hiện nay chỉnh ở mức 2,5 vòng nè. có bác nào có thể chỉnh giúp mika cái này không? mika xin hậu tạ, hay bác nào giới thiệu tiệm nào có kinh nghiệm về cái vụ này cũng được.

TOMTIT
21-02-2012, 06:30 PM
Bác vặn 1,5 vòng rồi chạy thử xem sao . Có 1 bác bày mình : BXC của rebel , vis gió vặn vô là giảm xăng nhiều khí , nới ra là nhiều xăng giảm khí.

mika9967
22-02-2012, 04:39 PM
Bác vặn 1,5 vòng rồi chạy thử xem sao . Có 1 bác bày mình : BXC của rebel , vis gió vặn vô là giảm xăng nhiều khí , nới ra là nhiều xăng giảm khí.
có đúng là vặn vô là giảm xăng khong bác? ????? các bác khác có y kiến gì không ạ?

duongvq
28-02-2012, 11:04 PM
theo kinh nghiệm của e thì, đã là bình xăng con thì không tránh khỏi hiện tượng dư xăng,
nếu đi mãi trong phố (tốc độ chậm) thì vẫn bị dư xăng, tốt nhất thỉnh thoảng ra đường cao tốc vít hết ga để máy đốt hết xăng thừa, vậy là sạch sẽ.
còn cứ suốt ngày chỉnh chọt để lợi xăng thì sẽ hại máy và ko phát huy hết công suất se.
Ngu ý của e vậy, các bác tiếp tục cho ý kiến

tuananh1977
02-03-2012, 12:34 PM
các bác cho em hỏi em chạy con rebel 250 2 BXC khi em chay hoặc vặn ga lên em thả ga ra mà nó vẫn nổ to cứ chạy 1 đoạn mới thôi chứ ko ngớt ngay và dây ga thì nhẹ lắm ko bị kẹt . bác nào có cách chỉnh cái loại đó sao cho cân 2 máy bày em với em văn lung tung mãi cũng ko đc ak .

yamahatri
13-03-2012, 12:37 PM
không biết bình xăng hayate chế qua epicuro được ko vậy các bạn

Nông Dân
13-03-2012, 02:13 PM
không biết bình xăng hayate chế qua epicuro được ko vậy các bạn

Đã gọi là "chế" thì kiểu gì cũng làm được, nhưng có chạy ngọt hay không lại là chuyện khác ...
Hình như em nhớ không lầm là bác đang tìm mua bình xăng con phải ko? Em có cả bình mới lẫn secondhand nè ...

vanlamviet
20-04-2012, 03:12 PM
Theo em biết thì 3 dây từ mâm lửa lên thì gồm 3 dây màu đen, trắng và vàng. Đâu ra thêm đầu dây nào màu vàng nữa mà chập vào. Xin bạn tdk982 hướng dẫn lại dùm em. Chập vào 2 sợi dây màu nào cho đúng? Em xin cảm ơn. Thanks.

traunuoc73
20-04-2012, 09:52 PM
Theo em biết thì 3 dây từ mâm lửa lên thì gồm 3 dây màu đen, trắng và vàng. Đâu ra thêm đầu dây nào màu vàng nữa mà chập vào. Xin bạn tdk982 hướng dẫn lại dùm em. Chập vào 2 sợi dây màu nào cho đúng? Em xin cảm ơn. Thanks.

3 dây này là 3 dây điện của xe sử dụng sạc 3 pha. Theo suy đoán thì xe bạn là xe số (Dream chẳng hạn) phải không? Bạn lấy 2 dây (vàng & trắng) mà đo!

vanlamviet
21-04-2012, 04:39 PM
3 dây này là 3 dây điện của xe sử dụng sạc 3 pha. Theo suy đoán thì xe bạn là xe số (Dream chẳng hạn) phải không? Bạn lấy 2 dây (vàng & trắng) mà đo!
Thanks bro.

vanlamviet
25-04-2012, 11:02 AM
anh tdk982 cho em xe Sirius Yamaha của em tháo cục sạc ra có 4 dây màu: Đỏ, Vàng, Trắng và Đen. Mình chập 2 que đồng hồ vào 2 dây màu nào a? Và chỉ số đồng hồ hiện khỏang bao nhiêu bao nhiêu V là chỉ số cao nhất? Thanks bro. (hic, con sirius dạo này đi hao xăng dã man.*.*)

BIG_SCOOTER
16-01-2013, 11:12 AM
Mình rất vui mừng và hoan nghênh bác với những tấm hình đầy bổ ích để trao đổi kinh nghiệm kỹ thuật. Bác còn hình nào nữa không up lên nữa nha bác

theo mình nghĩ kim nằm dưới bxc như hình chụp đó là chỉnh xăng ,không phải chỉnh gió ,gió đi đường khác vào . Mà xe bác đề máy có dể nổ hay không(có liên quan đến việc hao xăng)

BIG_SCOOTER
16-01-2013, 11:35 AM
nguyên tắc bxc xe này là khi bác đề mặc dù không lên ga(tức là đồng tiền đóng hoàn toàn xe vẫn nổ máy được (đường xăng gió phụ bắt đầu làm việc) khi bác lên ga thì từ từ đường xăng gió phụ ngưng làm việc ,lúc này đường xăng gió chính(kim xăng và miệng hút bxc) làm việc ,vì vậy bác kiểm tra như sau
chỉnh đóng hoàn toàn đồng tiền, chỉnh tiếp ốc dưới bxc(chỉnh vào hết đền khi nào cứng sau đó quay ngược lại khoảng 2-3 vòng vít) máy xe bác sẽ nổ đều đặn không bị giựt giựt
sau đó bác núm vặn mở đồng tiền từ từ cho đến khi xe gần như tắt máy (không để tắt máy)vặn đóng đồng tiền lại chút xíu

trên đây là thao tác bác làm thử nghiệm xem xe bác nổ máy đều đặn không, nếu máy nổ đều thì nếu có hao xăng là do kim xăng hay miệng phun thôi (mòn),bác xem lại lò so da bơm có quá cứng không ,nếu cứng quá sẽ khó mở đường gió nên thiếu gió

vài ý kiền đóng góp ,thân chào

BIG_SCOOTER
16-01-2013, 11:36 AM
ừ mà bác nên vệ sinh bộ phận nối với bxc mà bác chỉ có 3 hình mủi tên đó ,cái này lâu ngày sét gây nghẹt hệ thống gia nhiệt gió hồi

Nông Dân
16-01-2013, 11:38 AM
Vít bác đánh dấu tròn chính xác là vít gió (thật ra là vít chỉnh hoà khí phụ), trong bộ chế hòa khí này phân chia thành chính và phụ: gió chính + xăng chính: gió chính được điều phối bằng piston ga, xăng chính điều phối bằng kim xăng qua giclơ chính. Gió phụ được điều phối bằng giclơ gió phụ, xăng phụ thì qua giclơ phụ, khi chưa vặn tay ga đồng tiền (bướm ga) chưa mở (thật ra mình thấy nó có mở nhưng rất hẹp) thì hòa khí được cung cấp qua đường phụ, khi bướm ga mở thì hòa khi được cấp qua cả hai đường chính và phụ (đây cũng là nguyên lý chung của chế hòa khí dùng da bơm: Attila, Sh, Dylan, @, Nouvo .... )

Trường hợp xe quá hao xăng nguyên nhân ko chỉ là ở chế hòa khí mà còn phải xét tới xupap, nồi, lửa, cạ thắng, lốp quá mòn hay quá mềm ...
Vít gió nếu chết cứng hoặc lã đầu vít bác có thể dùng mũi khoan ngược chiều loại nhỏ khoan lấy ra nhưng phải rất cẩn thận ... Vít gió có hàng để thay thế!

1. Cái này là cảm biến nhiệt: có hàng thay
2. Zoăng cao su cổ đề: có luôn
3. Than đề mình có tìm nhưng ko thấy có, nguyên củ đề thì có hàng
4. Đây là bộ tăng cam tự động
5.6.7. Đây là bộ phận xử lý khí thải, chỉ ảnh hưởng tới môi trường thôi, ko gắn cũng chẳng sao! VN mừ kaka

Nông Dân
16-01-2013, 11:53 AM
Riêng mình góp ý về kim xăng bác nên để mức giữa, và bỏ đi 2 cái long đền bằng thép đi, chỉ giử lại cái bằng nhựa thôi, 2 long đền thép kia chắc ông thợ nào chế thêm đó, zin theo xe chỉ có 1 cái long đền bằng nhựa ạ !

Bác cũng nên xem lò xo piston ga có đàn hồi tốt ko? có bị cắt ngắn không !!!

BIG_SCOOTER
16-01-2013, 11:57 AM
http://i231.photobucket.com/albums/ee153/nguyenthangmb/IMG-20121222-00456_zps7938a8f6.jpgcái số 3 nối với bxc

eagvungtau
16-01-2013, 04:36 PM
@ bác Nông dân: Cảm ơn thông tin của bác về cái ***g-đền. thật sự e chưa bj thấy dc 1 cái BXC zin nên k bít có phải bị chêm vào hay k.
Cò thì chắc chỉnh k sát lắm đâu, e nghe máy chạy vẫn có tiếng "chít chít" chết tiệt đặc thù của Su, chỉ thấy hình như thợ xiết 4 con ốc cối đỡ hơi mạnh tay thì phải. Bi giờ bác nói e mới bít

Theo e logic suy luận về hệ thống xăng chính khi máy hoạt động bình thường:
- Xăng dc cấp xuống Nòng đốt phụ thuộc vào kẽ hở giữa kim xăng và đót xăng
- kẽ hở giữa kim xăng và đót xăng bao nhiêu phụ thuộc vào sự di chuyển của "dù xăng"
- Dù xăng đóng nhanh/sâu bao nhiêu phụ thuộc vào vòng tua máy khi ta lên ga (đồng tiền thay đổi góc)
Nếu như vậy thì có trường hợp buồng đốt chưa đốt hết mà xăng từ kim xăng đồ vào 1 lượng quá lớn trong khi không có cái vít chỉnh xăng --> ngộp xăng, tất cả đều phụ thuộc vào mấy cái nấc chỉnh cố định trên kim xăng (honda thì có cái vít chỉnh xăng/gió đơn giản hơn bác nhỉ?)

Vậy nếu nói như bác Nông dân thì cái ***g đền kia đội lên cao quá làm cho cái kim xăng và đót xăng mở ra 1 khe quá lớn làm xăng xuống quá nhiều nên dư xăng?

Xe của e thì đề 1 phát nổ máy ngay, rất hiếm khi tuột ga chết máy khi dừng đèn đỏ. Xe để cả tuần thì cùng lắm đề 2-3 phát nhẹ là nổ liền

Khốn nạn là khi chạy 40-50km/k mà giảm ga là nó nổ lụp bụp dư xăng, có khi nổ 1 phát "đoàng/bùm" rất bự, mặc dù e mới thay cái Bugi mới tinh vì nghi ngờ Bugi yếu

http://i231.photobucket.com/albums/ee153/nguyenthangmb/IMG-20130105-00502_zpsbb49c69a.jpg

E chưa rành về đường gió phụ và xăng phụ, chỉ kiểm chứng dc thế này:

1. Cái ống cao su nhỏ góc dưới bên phải hình bị thợ bịt mất, e thử thông vòi cho nó mở tự do thì khi nổ máy e thấy có lực hơi hút vào BXC, để ý thì nghe tiếng máy tròn hơn và khó chết máy hơn khi bịt mất cái vòi này --> đây có thể là ống hơi phụ k đi qua bộ lọc gió mà nó thông từ gió tự nhiên thông qua lỗ nhỏ trên "dù xăng" và vào buồng đốt

2. Ba cái lỗ nhỏ nằm gần nhau bên trái hình (tiếp giáp BXC với bộ lọc gió): Khi xe đang nổ galenti, e bịt 1 cái lỗ này thì thì máy tắt ngúm, và cảm giác có 1 lực hút ngón tay vào rất mạnh ---> đây là lỗ hơi phụ đi qua bộ lọc gió. Cái này giúp cho xe nổ galenti, khi "đồng tiền" chưa mở thì đảm bảo vẫn có 1 lượng gió nhất định xuống buồng đốt

3. Còn đường xăng phụ là chỗ nào???? Liệu có hay k? Cái vít chỉnh mà e khoanh tròn thì túm lại là chỉnh gió hay xăng vậy trời

Quay lại Vấn đề chính: xe nổ máy bình thường, mobin sường zin, Bugi mới, trc ít hao xăng. Sau khi làm lại đầu thì máy êm hơn nhưng xe có hiện tượng ngộp xăng nặng --> chỉnh chỗ nào để xăng xuống ít hơn??
Khắc phục dc vấn đề này thì tự nhiên xe đi hết hao xăng thôi.

@BIGSCOTTER: Báo cáo bác là
- dù xăng mềm mại như da con gái 14 tuổi
- lò xo zin nguyên si từ trc giờ
- Lau bằng xăng thì BXC chỉ sạch dc thế này, tuy k sáng loáng nhưng mừ k đến nỗi bị đóng cặn. Bác có bít lau bằng hóa chất gì tốt hơn k?
- Cái bộ phận "xử lý khí thải" bị bọn thợ nói là "e bịt bên trong luôn rồi" nên nó tháo ra lun --> nếu bị dơ chắc cũng k sao, keke
- E nghĩ xiết quá mạnh tay 4 con ốc cối đỡ chỉ làm tuôn ren chứ k ăn nhậu gì cả vì nó đã thiết kế 1 kẽ hở cố định để nhớt có thể vào bôi trơn, chỉ có chỉnh cò sát mí quá làm con đội ma sát quá lớn khi hoạt động

Cảm ơn các bác cao thủ đã coi và góp ý!

Nông Dân
16-01-2013, 05:47 PM
E chưa rành về đường gió phụ và xăng phụ, chỉ kiểm chứng dc thế này:

1. Cái ống cao su nhỏ góc dưới bên phải hình bị thợ bịt mất, e thử thông vòi cho nó mở tự do thì khi nổ máy e thấy có lực hơi hút vào BXC, để ý thì nghe tiếng máy tròn hơn và khó chết máy hơn khi bịt mất cái vòi này --> đây có thể là ống hơi phụ k đi qua bộ lọc gió mà nó thông từ gió tự nhiên thông qua lỗ nhỏ trên "dù xăng" và vào buồng đốt

2. Ba cái lỗ nhỏ nằm gần nhau bên trái hình (tiếp giáp BXC với bộ lọc gió): Khi xe đang nổ galenti, e bịt 1 cái lỗ này thì thì máy tắt ngúm, và cảm giác có 1 lực hút ngón tay vào rất mạnh ---> đây là lỗ hơi phụ đi qua bộ lọc gió. Cái này giúp cho xe nổ galenti, khi "đồng tiền" chưa mở thì đảm bảo vẫn có 1 lượng gió nhất định xuống buồng đốt

3. Còn đường xăng phụ là chỗ nào???? Liệu có hay k? Cái vít chỉnh mà e khoanh tròn thì túm lại là chỉnh gió hay xăng vậy trời

Quay lại Vấn đề chính: xe nổ máy bình thường, mobin sường zin, Bugi mới, trc ít hao xăng. Sau khi làm lại đầu thì máy êm hơn nhưng xe có hiện tượng ngộp xăng nặng --> chỉnh chỗ nào để xăng xuống ít hơn??
Khắc phục dc vấn đề này thì tự nhiên xe đi hết hao xăng thôi.

1.Bộ xử lý khí thải bỏ hẳn đi cũng ko ảnh hưởng gì ráo, nhưng phải bịt 1 lổ trên bình xăng con và 1 lổ gần cổ pô lại. Xong.
2.Chính xác là đường gió phụ nằm ở đó
3.Đường xăng phụ thì phải xuất phát từ nơi có xăng rồi nên phải tháo lon chứa xăng ra mới thấy

Hả xe đã rớt đầu làm lại rồi à, hy vọng xài ron xịn và không bị lòn nước ! Về việc chỉnh xăng cho bớt hao thì chỉ có chỉnh mấy nấc trên kim xăng thôi, lúc trước kim xăng xe bác bị chiêm thêm 2 long đền nên dư xăng là đúng rồi.

Về việc siết gối cò thì thông tin mình đưa chỉ có tính cảnh báo là chính, siết năng tay quá ngoài việc tuột ren ra còn làm cho gối biến dạng (dù rất nhỏ) sẽ ảnh hưởng tới độ mòn của gối (vì không thay được như gối bạc đạn nên phải thay cả đầu quilas) còn các bác muốn siết cỡ nào thì tùy hihi

Nông Dân
16-01-2013, 05:51 PM
Mình gửi bác cái link này để tìm hiểu thêm về chế hòa khí "da bơm" nha:

http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php/195174-T%C3%A0i-li%E1%BB%87u-C%E1%BA%A5u-t%E1%BA%A1o-nguy%C3%AAn-l%C3%AD-ho%E1%BA%A1t-%C4%91%E1%BB%99ng-b%C3%ACnh-x%C4%83ng-con-da-b%C6%A1m

eagvungtau
16-01-2013, 06:33 PM
Mình gửi bác cái link này để tìm hiểu thêm về chế hòa khí "da bơm" nha:

http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php/195174-Tài-liệu-Cấu-tạo-nguyên-lí-hoạt-động-bình-xăng-con-da-bơm

Ui, cảm ơn bác Nông dân, có bài này đọc thông thái hết thắc mắc, thì ra cái vít chỉnh kia là chỉnh chế hòa khí phụ. Nhìn hình minh họa rất dễ hiểu. Để về e chỉnh lại kim xăng xem kết quả thế nào
Tiện cho e hỏi bác có biết BXC ngâm dung dịch gì cho nó sạch những cặn bẩn do sử dụng lâu ngày k?

Trích bài của Lucky82 - bikervietnam.com

Một vài kiến thức:
- Con ốc màu vàng số 2 hình bên dưới thường được gọi là ốc gió nhưng thực chất thì nó chỉnh hòa khí (xăng và gió), hòa khí ở đây được hòa trộn bởi gió ở đường gió phụ và xăng ở mạch xăng phụ số 1, có thể gọi là hòa khí phụ, vặn vào thì bớt hòa khí, vặn ra thì tăng hòa khí. Con ốc này nên gọi là con ốc chỉnh hòa khí thì đúng hơn, không giống ở xe số là chỉ chỉnh gió. Mạch hòa khí phụ này có tác dụng khi cầm chừng, ảnh hưởng lớn tới mức ga đầu và giảm dần ở các mức ga lớn hơn.
- Chức năng lỗ số 7 (lỗ xuyên qua đáy cục ga số 10): khi lên ga, bướm ga 4 mở ra, không khí đi vào nhanh bên dưới lỗ số 7 khiến áp suất bên dưới lỗ số 7 giảm so với áp suất khí quyển. Lỗ số 7 này lại thông với phần trên của da bơm nên áp suất phía trên của da bơm cũng giảm tương ứng. Áp suất bên dưới da bơm nối với lỗ số 9 lấy áp suất khí quyển bên ngoài lớn hơn áp suất bên trên da bơm do đó sẽ đẩy da bơm lên kéo theo cục ga số 10 đi lên, lượng hòa khí vào buồng đốt tăng lên.
- Lò xo số 6 có chức năng tạo lực đối trọng với lực nâng của da bơm. Khi 2 lực này cân bằng thì cục ga sẽ đứng yên một chỗ tương ứng với việc ta giữ ga ở một mức cố định nào đó. Khi nhả ga ra, lò xo này sẽ đẩy cục ga số 10 đi xuống thu hẹp họng gió.
- Da bơm mang số 8.
- Kim xăng mang số 5.
- Giclo mạch xăng chính mang số 3.

Cấu tạo cơ bản:
http://i769.photobucket.com/albums/xx336/lucky1082/BXC Hayate/billed0423.jpg (http://i769.photobucket.com/albums/xx336/lucky1082/BXC Hayate/billed0423.jpg)

Hình mô phỏng nguyên lí hoạt động:
http://i769.photobucket.com/albums/xx336/lucky1082/BXC Hayate/billed0479-2.jpg (http://i769.photobucket.com/albums/xx336/lucky1082/BXC Hayate/billed0479-2.jpg)

Cấu tạo và nguyên lí hoạt động bình Mikuni BST33 của Suzuki:
http://i769.photobucket.com/albums/xx336/lucky1082/BXC Hayate/untitled-2.jpg (http://i769.photobucket.com/albums/xx336/lucky1082/BXC Hayate/untitled-2.jpg)

Chú thích:
1. lò xo
2. da bơm
3. cục ga
4. lỗ của cục ga
5. ống kim xăng
6. lỗ gió phụ, cấp gió vào mạch xăng phụ và vào ống của mạch xăng chính
7. ống xăng chính (giclo chính)
8. ống xăng phụ (giclo phụ)
9. ốc chỉnh hòa khí
10. bướm ga

Màu đỏ: xăng trong bầu xăng
Màu xanh: gió phụ, cấp gió vào mạch xăng phụ và vào ống của mạch xăng chính
Màu tím: hòa khí (được pha trộn bởi xăng và gió)

Mặt cắt của một loại bình da bơm:
http://scootergrisen.dk/scooterhjemmeside/billeder/billed0428.jpg (http://scootergrisen.dk/scooterhjemmeside/billeder/billed0428.jpg)

Đây chỉ là kiến thức lí thuyết cơ bản, trên thực tế các loại bình sẽ có những sự khác nhau về hình dạng, thiết kế và khác nhau về một số bộ phận, có thể thêm hay bớt bộ phận, chi tiết, tùy vào từng chủng loại, kiểu xe, hãng sản xuất,....

Nông Dân
16-01-2013, 07:37 PM
Caburator Cleaner dùng xúc rửa BXC chắc ở Vũng Tàu khó tìm, cần thì liên hệ anh em mua dùm rồi chuyển xuống cho !

modles
16-01-2013, 09:21 PM
Có cái Vi déo nè, mà cái này không phải BXC da bơm thì phải

http://www.youtube.com/watch?v=wyspAHrMbb8

Nông Dân
17-01-2013, 01:06 AM
Có cái Vi déo nè, mà cái này không phải BXC da bơm thì phải

Nó chính là "da bơm" đó còn gì nữa !

modles
17-01-2013, 07:59 AM
Sao kim lên xuống mà cái màng....thì hổng thấy và hổng nhúc nhích gì ráo ông ơi...

BIG_SCOOTER
17-01-2013, 10:00 AM
có thể dùng aceton chùi bám bẩn bxc cũng được đó bác

Nông Dân
17-01-2013, 11:50 AM
Sao kim lên xuống mà cái màng....thì hổng thấy và hổng nhúc nhích gì ráo ông ơi...

Chắc do người làm video nó sơ xuất đó