www.noithattinhte.vn

Trang 2 trên tổng số 7 trang Trang nhấtTrang nhất 123456 ... Trang cuốiTrang cuối
Kết quả từ 11 đến 20 trên tổng số 64

Chủ đề: Sơ Đồ Mạch Điện Chống Trộm Xe Gắn Máy

Majesty Club
    Trả lời
    1,173

Mặc định Trả lời: Sơ Đồ Mạch Điện Chống Trộm Xe Gắn Máy

Ôi trời! Em bất ngờ với pác Trâu wóa! Hix, em đang sống dở chết dở với em nó đây! Thanks pác Trâu và pác TTX nhìu nhe!
    Em tính làm lại dàn điện + sơ đồ các pác đã chia sẻ ===> độ thêm led, loa, kèn này nọ!
    Thanks các pác nhiều!
    Mr_Huynh
    Huỳnh Bá Tùng

S:
    Majesty 125cc
    BS:
    6470

Ban điều hành YMC traunuoc73's Avatar
    Trả lời
    2,280

Trích dẫn Trích nguyên văn bởi mr_huynh Xem bài viết
    Ôi trời! Em bất ngờ với pác Trâu wóa! Hix, em đang sống dở chết dở với em nó đây! Thanks pác Trâu và pác TTX nhìu nhe!
    Em tính làm lại dàn điện + sơ đồ các pác đã chia sẻ ===> độ thêm led, loa, kèn này nọ!
    Thanks các pác nhiều!
    Mr_Huynh
    Bác Huynh định mua Led ở đâu vậy? nếu muốn độ Led, nên mua dây đèn Noel bằng đèn Led siêu sáng, sau đó về gỡ ra lấy từng bóng (làm như vầy rẻ hơn mua ở Nhật Tảo ). Chú ý là các màu: Trắng, Xanh dương, Xanh lá -> khoảng 3 volt/bóng. Còn riêng màu đỏ thì chỉ khoảng 2 volt/bóng. Nghĩa là nếu bác gắn vô nguồn 12v, mỗi bóng phải thêm 1 điện trở 560 omh (hoặc 680 cũng được). Nếu không muốn sử dụng điện trở thì phải gắn 4 bóng nối tiếp với nhau (riêng màu đỏ thì phải 6 bóng). Tối kiến, tối kiến, mong bác bỏ qua!!!
    Cái Gì Trâu Làm Được, Thì Bạn Cũng Có Thể Làm Được
    Cái Gì Trâu Không Làm Được, Bạn Vẫn Có Thể Làm Được

Đọc Kỹ Hướng Dẫn Sử Dụng Trước Khi... Liều!!!
    Chuyên sửa Yamaha Majesty
    0938163277 (Hoài)

Majesty Club
    Trả lời
    1,173

Thanks pác traunuoc73 nhiều nhe! Em tính là vậy, nhưng chưa bik đủ sức làm không nữa! Cám ơn pác về thông tin hữu ích ở trên nhe!
    Mong có bữa OFF nào được tổ chức, để gặp gỡ giao lưu cùng các pác!
    Thanks
    Mr_Huynh
    Huỳnh Bá Tùng

S:
    Majesty 125cc
    BS:
    6470

Trả lời
    2,280

Hôm bữa, có người bên "webdien" hỏi xin Trâu cái mạch chống trộm, Trâu vẽ mạch gửi bên đó, nhân tiện, trâu up luôn bên đây cho AE nào có hứng thú thì tham khảo thêm!

Mạch này, Trâu vẽ theo ổ khóa điện của xe Dream.
    Thông số các linh kiện trong mạch:
    - R1, R2, R3 = 1k
    - R4, R5, R6, R8 = 15k
    - R7 = 10k
    - R9 = 680 ôm.
    - C1, C3 = 220mf/16v.
    - C2 = 330mf/16v.
    - Q1 = A1013
    - Q2, Q3 = C2383
    - D1, D2 = 1N4007
    - D3 = đèn LED.
    - Dz = zenner 8v.
    - Rơle = 12v, 5A.
    * Vì Bạn không biết về điện - điện tử, nên Trâu giải thích thêm cho bạn một tý: Rơle khi ở trạng thái bình thường thì chân số 1 đóng với chân số 2, chân số 4 đóng với chân số 5. Khi Rơle hoạt động, chân số 1 đóng với chân số 3, chân số 4 đóng với chân số 6.
    * K1 và K2 là ổ khóa điện của xe, khi bạn tắt công tắc xe (tắt máy) thì K1 sẽ đóng và K2 sẽ nhả. Cũng vậy, khi bạn mở khóa điện, K1 sẽ nhả và K2 đóng.
    * Điểm A (chỗ D1), bạn nối vào chỗ mà khi bạn bấm kèn, nó sẽ có mas.
    * Điểm A (chỗ rơle 2 ra), bạn phải gắn thêm cho xe 1 cái kèn nữa, một đầu dây kèn nối sẵn vào 12v của bình (lúc nào cũng có điện), đầu dây còn lại nối với điểm A này (chân 6 của rơle 2).
    * Dây lửa thay vì đi thẳng đến vị trí D (khóa K1), bạn cắt ra nối D và E vào như hình vẽ.
    * Điểm C, bạn nối vào đầu ra của khóa điện (nghĩa là khi bạn mở khóa xe, sẽ có 12v ở đây).
    * D3 (đèn LED), bạn để ở chỗ nào dễ quan sát.
    **** Trâu sẽ không giải thích nguyên tắc hoạt động của mạch nữa, chỉ hướng dẫn bạn sơ sơ như sau: cho chìa khóa vô ổ điện, trước khi mở khóa xe, bạn bấm còi (còi không kêu vì chưa có điện). Mở khóa xe (Bạn muốn là thời gian chờ lâu hơn, nhưng Trâu thấy không nên, vì khi bạn đã chủ động rồi, thì thời gian khoảng 3s cho bạn là quá nhiều, càng lâu càng mất an toàn!). Nếu bạn không thấy đèn LED sáng, có nghĩa là xe bạn đã sẵn sàng chờ bạn khởi động.
    *** Nếu khi mở khóa xe mà thấy đèn LED sáng (do bạn quên không bấm còi, hoặc do bạn để thời gian trôi qua quá lâu), thì bạn hãy tắt công tắc xe rồi làm lại (nếu không tắt khóa xe, bấm còi sẽ không tác dụng!)
    *** Nếu mở khóa xe, đèn LED sáng -> xe bạn sẽ không thể nổ máy được, nếu vẫn không tắt khóa xe thì trong khoảng 5s, kèn sẽ kêu báo động. Lúc này, dù bạn tắt khóa xe thì kèn vẫn kêu thêm khoảng hơn 20s nữa mới ngưng. Xe bạn lại trở về bình thường.
    thay đổi nội dung bởi: traunuoc73, 25-06-2011 lúc 08:30 AM

0938163277 (Hoài)

Trả lời
    2,280

Đây là mạch chống trộm dùng cho xe mà ổ khóa chỉ sử dụng 2 dây (mở khóa -> cấp nguồn 12v):

* R1: 560 ôm.
    * R2, R3, R4, R5: 15k.
    * C1: 50v/100mf.
    * C2: 50v/220mf.
    * D: đèn Led.
    * Gắn thêm một kèn 12v (để báo động).

Trâu nói sơ qua guyên tắc hoạt động:
    * Khi ta ấn nút kèn, rơle 1 (tính từ trái qua) đóng -> đèn Led sáng, đồng thời cấp nguồn cho rơle 2 đóng -> mở khóa xe trong thời gian đèn Led sáng -> xe có nguồn -> hoạt động bình thường!
    * Nếu không ấn kèn mà mở công tắc xe (hoặc ấn kèn rồi, Led sáng rồi, nhưng để lâu quá -> Led tắt rồi mà mở khóa) -> rơle 3 sẽ đóng -> kèn sẽ kêu báo động, mà xe cũng không có điện nên không khởi động được. Tắt khóa vẫn kêu thêm một khoảng thời gian nữa mới hết. Cái này làm cho trộm chạy mất tiêu . Khi kèn hết kêu thì xe lại trở về trạng thái ban đầu (nghĩa là chờ bạn bấm còi, khi kèn đang kêu báo động thì bấm không tác dụng).
    Khi nào đèn Led sáng thì mới được mở khóa! Nếu chưa hiểu chỗ nào thì alô cho Trâu, Trâu giải thích thêm.
    Chúc các bác thành công!
    thay đổi nội dung bởi: traunuoc73, 12-09-2011 lúc 09:22 AM

0938163277 (Hoài)

Trả lời
    2,280

Theo yêu cầu của nhiều anh em, yêu cầu up hình cái mạch chống trộm đã hoàn thành, mà vì lười nên chưa up. Sẵn tiện hôm nay ráp cái mạch cho nguyenlong nên chụp em nó mấy phát, up lên cho các bác.... thưởng thức đỡ bùn:

* Hình ảnh chụp chung với gói thuốc CravenA cho các bác dễ hình dung kích thước của em nó:

* Các góc độ khác của em nó:

- Nhìn bên hông

- Từ trên xuống

- Từ dưới lên

Quá đơn giản phải không các bác? Mạch này giờ chỉ việc câu dây vô xe là.... ăn trộm chỉ có nước pó tay, pó chân, pó... toàn thân!
    ( do chụp bằng điện thoại cùi bắp nên... hình mờ, không được nét, các bác thông cảm nha!)
    thay đổi nội dung bởi: traunuoc73, 29-10-2011 lúc 06:31 PM

0938163277 (Hoài)

Majesty Club ngocminh12us's Avatar
    Trả lời
    1,813

Bác Trâu quả là đa tài, tại hạ bái phục, bái phục
    Nguyễn Ngọc Minh
    ----------------------------------------
    Email: minh.ngocminh@gmail.com
    Yahoo MSG: ngocminh12us

Hạng A4
    Trả lời
    740

quá dữ hihi , a ơi, hnào a rảnh thiết kế cái mạch tìm xe , giong như mấy bộ chống trộm ấy à, nhưng e chỉ kết mỗi cái tìm xe thui hihi

Trả lời
    2,280

Trích dẫn Trích nguyên văn bởi boy987 Xem bài viết
    quá dữ hihi , a ơi, hnào a rảnh thiết kế cái mạch tìm xe , giong như mấy bộ chống trộm ấy à, nhưng e chỉ kết mỗi cái tìm xe thui hihi
    Chài, cái tìm xe thì quá đơn giản! Em cứ ra nhật tảo, mua bộ rơmote đơn giản (2 chức năng), giá khoảng trên dưới 100k, về gắn vô, tha hồ tìm xe .
    Rơmote sử dụng sóng cao tần (RF), mà trâu thì... dốt về sóng lắm, nên... chả chế được cái này
    thay đổi nội dung bởi: traunuoc73, 29-10-2011 lúc 09:13 PM

0938163277 (Hoài)

Hội Trưởng YMC hoangthuanposcovst's Avatar
    Trả lời
    1,855

Trích dẫn Trích nguyên văn bởi traunuoc73 Xem bài viết
    Chài, cái tìm xe thì quá đơn giản! Em cứ ra nhật tảo, mua bộ rơmote đơn giản (2 chức năng), giá khoảng trên dưới 100k, về gắn vô, tha hồ tìm xe .
    Rơmote sử dụng sóng cao tần (RF), mà trâu thì... dốt về sóng lắm, nên... chả chế được cái này
    Trời...Xe Majety đi đâu -- > để đâu cũng nổi bật lắm mà các bác. nhìn cái thấy em nó ngay. Dò sóng chi...em sợ Mj nổi tiếng quá

Trang 2 trên tổng số 7 trang Trang nhấtTrang nhất 123456 ... Trang cuốiTrang cuối

Quyền đăng bài

• Bạn không có quyền viết chủ đề mới
  • Bạn không có quyền trả lời bài viết
  • Bạn không có quyền gởi file đính kèm
  • Bạn không có quyền hiệu chỉnh bài viết của mình
  •